Thực phẩm chức năng là gì? Điều kiện bảo đảm an toàn đối với thực phẩm chức năng được quy định như thế nào?

Mục lục bài viết

  1. Để bảo đảm an toàn đối với thực phẩm chức năng thì cần tuân thủ các kiện quy định tại Điều 14 của Luật an toàn thực phẩm, như sau:
  2. Để được tư vấn miễn phí vui lòng liên hệ:

Hiện nay, thực phẩm chức năng được mọi người tiêu dùng ưa chuộng và tin dùng để hỗ trợ tăng cường sức khỏe cho con người. Thông thường, thực phẩm chức năng được hiểu là thực phẩm (hay sản phẩm) có tác dụng hỗ trợ (phục hồi, duy trì hoặc tăng cường) chức năng của các bộ phận trong cơ thể, có hoặc không tác dụng dinh dưỡng, tạo cho cơ thể tình trạng thoải mái, tăng sức đề kháng và giảm bớt nguy cơ bệnh tật. Vậy pháp luật quy định điều kiện bảo đảm an toàn của thực phẩm chức năng ra sao? Luật Gia Phát xin tư vấn như sau:

Theo Khoản 23 Điều 2 Luật an toàn thực phẩm thì thực phẩm chức năng là thực phẩm dùng để hỗ trợ chức năng của cơ thể con người, tạo cho cơ thể tình trạng thoải mái, tăng sức đề kháng, giảm bớt nguy cơ mắc bệnh, bao gồm thực phẩm bổ sung, thực phẩm bảo vệ sức khoẻ, thực phẩm dinh dưỡng y học.

Để bảo đảm an toàn đối với thực phẩm chức năng thì cần tuân thủ các kiện quy định tại Điều 14 của Luật an toàn thực phẩm, như sau:

- Tuân thủ các điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật này.

- Có thông tin, tài liệu khoa học chứng minh về tác dụng của thành phần tạo nên chức năng đã công bố.

- Thực phẩm chức năng lần đầu tiên đưa ra lưu thông trên thị trường phải có báo cáo thử nghiệm hiệu quả về công dụng của sản phẩm.

Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cụ thể về quản lý thực phẩm chức năng.

Để được tư vấn miễn phí vui lòng liên hệ:

Hotline: 098.1214.789

Mọi thông tin chi tiết có thể xem tại website: luatgiaphat.com/luatgiaphat.vn

Luật Gia Phát – Niềm tin pháp lý doanh nghiệp! 

CÔNG TY LUẬT GIA PHÁT

Luật sư đầu tư nước ngoài:

098.1214.789

Luật sư Doanh Nghiệp:

0972.634.617

Luật sư sở hữu trí tuệ:

0243.2323.695

Email: ceo@luatgiaphat.vn

Luật sư tư vấn giấy phép:

098.1214.789

Luật sư giải quyết tranh chấp:

0243.2323.695

Luật sư tư vấn hợp đồng:

0972.634.617

Email: luatgiaphat@gmail.com

NHẬN XÉT VỀ BÀI VIẾT