Hỏi đáp về việc kinh doanh bán lẻ thuốc lá

(Lại Minh Hùng – Hà Nội): Tôi có mở một doanh nghiệp tư nhân mua lại thuốc lá từ công ty sản xuất rồi bán lẻ lại cho các đại lý. Xin hỏi Luật sư tôi có phải xin giấy phép bán thuốc lá không? Nếu có thì thủ tục thực hiện như thế nào? Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Luật sư trả lời:

Chào bạn! Về câu hỏi của bạn Luật Gia Phát xin tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì kinh doanh thuốc lá thuộc danh mục ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Do đó, khi tổ chức, cá nhân muốn kinh doanh mặt hàng này thì phải đáp ứng những điều kiện theo quy định, một trong số đó là phải có giấy phép kinh doanh bán lẻ, bán buôn thuốc lá. Cụ thể theo quy định tại khoản 1 Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá 2012 thì hoạt động bán thuốc lá phải đáp ứng các yêu cầu sau:

- Doanh nghiệp, đại lý bán buôn, đại lý bản lẻ thuốc lá phải có giấy phép kinh doanh bán thuốc lá theo quy định của pháp luật.

- Người chịu trách nhiệm tại điểm bán hàng của đại lý bán buôn, đại lý bán lẻ thuốc lá phải treo biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi; đại lý bán lẻ, điểm bán lẻ thuốc lá không được trưng bày quá một bao, một tút hoặc một hộp của một nhãn hiệu thuốc lá.

Như vậy, trường hợp này nếu muốn bán mặt hàng thuốc lá thì bạn phải xin giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá. Tuy nhiên,để được cấp giấy phép này thì trước tiên bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện cần thiết sau:

- Phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và có đăng ký ngành nghề kinh doanh thuốc lá.

- Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ kinh doanh rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về trang thiết bị, kỹ thuật theo quy định.

- Thuộc hệ thống phân phối của thương nhân bán buôn thuốc lá; có văn bản, hợp đồng mua bán rõ ràng.

- Phù hợp với Quy hoạch hệ thống mạng lưới mua bán sản phẩm thuốc lá được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Nếu đã đáp ứng đủ các điều kiện theo luật định bạn chuẩn bị hồ sơ đầy đủ bao gồm:

- Bản sao hợp lệ giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

- Đơn đề nghị cấp giấy phép bán lẻ thuốc lá.

- Văn bản giới thiệu của các doanh nghiệp bán buôn thuốc lá.

- Hồ sơ về địa điểm kinh doanh: địa chỉ, diện tích, giấy tờ chứng minh quyền sử dụng địa điểm kinh doanh,…

Hồ sơ đầy đủ nộp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền để được giải quyết.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu vẫn còn vấn đề thắc mắc quý khách vui lòng liên hệ trực tiếp với Luật Gia Phát để được tư vấn trực tiếp và cụ thể hơn. Với những khách hàng có nhu cầu, chúng tôi luôn sẵn sàng cung cấp nhưng dịch vụ tốt nhất về xin giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá:

- Tư vấn toàn diện cho khách hàng về việc xin giấy phép bán lẻ thuốc lá.

- Soạn thảo hồ sơ đầy đủ đúng quy định nếu khách hàng có yêu cầu.

- Đại diện khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Theo dõi và sửa đổi, bổ sung hồ sơ nếu có thông báo.

- Đại diện khách hàng nhận kết quả tại cơ quan nhà nước.

- Hỗ trợ khách hàng sau dịch vụ.

Với đội ngũ chuyên viên tư vấn am hiểu pháp luật về lĩnh vực đầu tư, hãy đến với chúng tôi để thực hiện thủ tục xin giấy phép bán lẻ sản phẩm thuốc lá một cách nhanh chóng và hiệu quả, khách hàng có thể liên hệ với Luật Gia Phát theo số Hotline: 098.1214.789  để được tư vấn miễn phí. Mọi thông tin chi tiết truy cập địa chỉ website: luatgiaphat.com/luatgiaphat.vn

CÔNG TY LUẬT GIA PHÁT

Luật sư đầu tư nước ngoài:

098.1214.789

Luật sư Doanh Nghiệp:

0972.634.617

Luật sư sở hữu trí tuệ:

0243.2323.695

Email: ceo@luatgiaphat.vn

Luật sư tư vấn giấy phép:

098.1214.789

Luật sư giải quyết tranh chấp:

0243.2323.695

Luật sư tư vấn hợp đồng:

0972.634.617

Email: luatgiaphat@gmail.com

NHẬN XÉT VỀ BÀI VIẾT