Chương trình máy tính có được bảo hộ sáng chế hay không?

Tại  Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định: “Chương trình máy tính là tập hợp các chỉ dẫn được thể hiện dưới dạng các lệnh, các mã, lược đồ hoặc bất kỳ dạng nào khác, khi gắn vào một phương tiện mà máy tính đọc được, có khả năng làm cho máy tính thực hiện được một công việc hoặc đạt được một kết quả cụ thể. Chương trình máy tính được bảo hộ như tác phẩm văn học, dù được thể hiện dưới dạng mã nguồn hay mã máy”. Luật Gia Phát sẽ làm rõ quyền lượi bảo hộ sáng chế của chương trình máy tính trong bài viết dưới đây:

Đồng thời tại Điều 59 Luật Sở hữu trí tuệ quy định các đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế như sau:

“1. Phát minh, lý thuyết khoa học, phương pháp toán học;

2. Sơ đồ, kế hoạch, quy tắc và phương pháp để thực hiện các hoạt động trí óc, huấn luyện vật nuôi, thực hiện trò chơi, kinh doanh; chương trình máy tính;

3. Cách thức thể hiện thông tin;

4. Giải pháp chỉ mang đặc tính thẩm mỹ;

5. Giống thực vật, giống động vật;

6. Quy trình sản xuất thực vật, động vật chủ yếu mang bản chất sinh học mà không phải là quy trình vi sinh;

7. Phương pháp phòng ngừa, chẩn đoán và chữa bệnh cho người và động vật.”

Theo đó, trường hợp của bạn thuộc khoản 2 Điều này và chương trình máy tính của bạn không được bảo hộ là sáng chế mà chỉ có thể được bảo hộ quyền tác giả . 

⇒Như vậy, theo quy định của pháp luật Sở hữu trí tuệ Việt Nam, chương trình máy tính dù có khả năng áp dụng công nghiệp nhưng cũng không được bảo hộ dưới danh nghĩa sáng chế mà chỉ có thể được bảo hộ quyền tác giả. Mặc dù một số quốc gia khác như Hoa Kỳ, Ấn Độ đã cấp văn bằng bảo hộ cho chương trình máy tính là sáng chế.

Chương  trình máy tính được bảo hộ theo quyền tác giả thì tất cả các quốc gia thành viên của Công ước Berne đều phải tôn trọng ngay lập tức quyền tác giả của CTMT vào thời điểm nó được công bố tại một trong các quốc gia thành viên.

Trên đây là một số thông tin mà Luật Gia Phát cung cấp cho quý khách hàng. Với nhiều năm kinh nghiệm cùng đội ngũ luật sư chuyên nghiệp Luật Gia Phát sẽ giải đáp mọi thắc mắc từ quý khách hàng nhanh nhất và chính xác nhất về các quy định về hóa đơn điện tử và những vấn đề pháp luật liên quan khác.

Hotline : 0981214789

Mail: ceo@luatgiaphat.vn

CÔNG TY LUẬT GIA PHÁT

Luật sư đầu tư nước ngoài:

098.1214.789

Luật sư Doanh Nghiệp:

0972.634.617

Luật sư sở hữu trí tuệ:

0243.2323.695

Email: ceo@luatgiaphat.vn

Luật sư tư vấn giấy phép:

098.1214.789

Luật sư giải quyết tranh chấp:

0243.2323.695

Luật sư tư vấn hợp đồng:

0972.634.617

Email: luatgiaphat@gmail.com

NHẬN XÉT VỀ BÀI VIẾT